Asalin Matryoshka, Gummar Yammacin Rasha

Ƙunƙarar ƙira - a cikin 'yan asalin kabilar Rasha

Wani matryoshka (nau'in: matryoshki) wata yar tsana ne na Rasha , kuma an kira su 'yar tsana ne a cikin gida. Ana kiran itace mai suna YOSH-kah. Wadannan tsalle suna buɗewa don bayyana ƙaramin ƙaramin juyi guda ɗaya, ɗaya a cikin wani. Za a iya tsayar da tsutsa a tsakiyar don bayyana ƙananan ƙananan ƙwararren ƙananan, tare da ƙaramin ɗan yar tsana da aka yi daga itace mai tsabta.

Ana yin amfani da tsutsa masu yawa a matsayin alamomin al'ada na Rasha, amma ƙwararren matryoshka suna da asali a cikin irin dolls da aka yi a Japan.

Etymology na Matryoshka

Idan kana tsammanin ma'anar "Matryoshka" tana da alaka da kalmar Rasha don "uwa," za ku kasance daidai. Kalmar Rasha don uwa, мать (da kuma wani nau'i na "mahaifi" - матушка) yana kama da sunan Rasha Matriosha, wanda yana da dumi, mahaifiyar sauti kuma yana iya haɗawa da kalmar Latin "mater," ko uwa. An yi imanin cewa matryoshka ya samo daga wannan mace mace, wanda ya sabawa lokacin da tsutsa suka fara samun karbuwa. Yayin da kake nazarin ganyayyun matryoshka, sukan yi kama da iyali mai farin ciki, tare da mahaifiyarta ko kakannar wakilai mafi girma da kuma ƙananan ƙananan yara masu wakiltar 'yan mata ko ƙarnar ƙananan mata na wannan iyali.

Game da Dolls

Kwalan Matryoshka suna shahararrun abubuwan tunawa da Rasha. Yana yiwuwa a saya matryoshki mai sauqi a cikin jerin biyar ko bakwai. Ƙwararrun ƙwararrun matryoshka za su iya ɗaukar dogayen hanyoyi 20 ko fiye.

Yawancin lokaci, ana fentin matryoshki a matsayin masu jin dadi, matan da suka rufe mata. Duk da haka, matryoshka na iya nuna alamar wasan kwaikwayo na Rasha, shugabannin Rasha ko al'adun gargajiya. Kalmar matryoshka tana rikicewa tare da kalmar babushka, wanda ke nufin kaka a Rasha.

Ci gaba da Tarihi

Kamar yadda al'adun gargajiya ke tafiya, matryoshki wani sabon abu ne na zamani, wanda ya fara bayyana a farkon karni na 19.

Ma'aikatan su sunyi wahayi da su ta hanyar irin wannan jaririn da aka yi a Japan, kodayake an ba 'yar janawalin Rasha' yar tsaka-tsakin mutane, wanda ke nuna mata masu ado da tufafin gargajiya tare da makirci da katako. Matryoshki ya zama shahararren bayan gabatar da su a fadin duniya kuma ya ci gaba da zama abin da ya fi dacewa da Rasha a yau. A gaskiya ma, wannan tayi ya karu a kan iyakokin Rasha, kuma siffofi masu juyayi suna nuna su kamar kayan abinci, maɓallan, kayan shafawa da kuma kullun bango da kuma gine-gine.

Saboda yanayin itace, wanda ke haɗaka da kuma fadada tare da yanayin ruwan danshi, masu sana'a na ƙwanƙwasa masu ƙyalƙyali suna ɗaukar cewa a lokacin da suke samar da tsana. An kafa nau'i na dolls a wani yanki guda ɗaya na itace, tare da ƙananan yar tsana ne na farko da za a samar don a iya yin tsalle-tsalle masu girma don daidaitawa.

Ana iya samun Matryoshki a waje da Rasha a kasashe da dama da ke kusa, kamar Poland, Czech Republic, da ƙasashen Baltic - Estonia, Latvia, da Lithuania. Amma Rasha har yanzu yana da kusurwa a kan kasuwar dogon kuɗi, kuma mafi yawan iri-iri na iya samuwa a can.

Idan kuna tafiya zuwa Rasha, duba karin kalmomin Rasha a cikin waɗannan kalmomin tafiya kalmomi.