Bayani na Kasashe na Farko a Peru

Yawancin haɗarin yanayi na faruwa a Peru, waɗansunsu suna iyakance ne kawai zuwa ɗaya daga cikin yankuna uku na ƙasar Peru amma wasu suna faruwa a duk faɗin ƙasar. Ƙasar Andean, musamman, in ji Anthony Oliver-Smith a cikin Angry Earth , "a koyaushe ya kasance wani yanki mai haɗari a duniya."

Ga mafi yawan matafiya, wadannan halayen bazai iya haifar da matsaloli masu tsanani ba. Kuna iya shawo kan jinkirin tafiya da ambaliyar ruwa da rushewa - musamman ma idan kuna tafiya da bas din Peru - amma haɗarin rauni ko muni shine kadan.

A wasu lokuta, babban bala'i zai iya haifar da raguwa da yawa, kuma a cikin mafi munin yanayi, asarar rai - halin da ake ciki na matsayin Peru a matsayin ƙasa mai tasowa. A cewar Young da León a cikin Natural Hazards a Peru , "Mawuyacin halin da ake ciki a cikin Peru zuwa ga halayen dabi'a yana kara da talauci da kuma haɗuwa tsakanin abin da kimiyya zata iya hango ko kuma abin da mutane za su yi."

Wadannan abubuwa masu haɗari na halitta sune na kowa a Peru kuma suna da alaka da yanayin duniyar ko ilimin geology. Mutane da yawa suna faruwa a kusa ko jim kadan bayan wani haɗari masu alaka, irin su girgizar kasa da ke haifar da jerin tsararraki.